⁉⁉ Mua bằng lái máy xúc ở đâu?

MUA BẰNG LÁI MÁY XÚC Ở ĐÂU?

Trả lời: Hiện nay trên mạng có tràn lan các nơi mua bán bằng lái máy xúc giả, học viên nên cảnh giác với những đơn vị nhỏ lẻ cấp bằng mà không rõ đơn vị đó có chức năng đào tạo dạy nghề vận hành máy xúc hay không. Đối với bằng lái máy xúc mà Trường Trung Cấp Công Nghệ Việt Mỹ cấp cho học viên đều được lưu hồ sơ trên hệ thống website của nhà trường.

Học viên có thể tra cứu văn bằng chứng chỉ của mình xem đúng của Trường Trung Cấp Công Nghệ Việt Mỹ cấp, bằng cách đăng nhập tại đây http://tracuu.vats.edu.vn/ và nhập số hiệu trên văng bằng chứng chỉ của học viên.  Tất cả chứng chỉ hợp lệ đều có thông tin của học viên và thông tin khóa học mà học viên đã tham gia.

VĂN BẰNG, CHỨNG CHỈ LÁI MÁY XÚC KHI KẾT THÚC KHÓA HỌC

  • Văn bằng, chứng chỉ lái máy xúc khi kết thúc khóa học là do Trường Trung Cấp Công Nghệ Việt Mỹ và Hệ Thống giáo dục đất việt cấp. Văn bằng, chứng chỉ này có giá trị trên toàn quốc và là điều kiện để lái máy xúc, nâng lương lành nghề thợ lái máy xúc.
  • Văn bằng, chứng chỉ do Trường Trung Cấp Công Nghệ Việt Mỹ cấp áp dụng theo Quy định đào tạolái xe nâng, mẫu chứng chỉ lái xe nâng được áp dụng theo Thông tư 42/2015/TT-BLĐTBXH ngày 20 tháng 10 năm 2015 về Quy trình đạo tạo trình độ sơ cấp nghề, Thông tư 43/2015/TT-BLĐTBXH ngày 20 tháng 10 năm 2015 về Quy định đào tạo thường xuyên.

XỬ LÝ HÀNH VÌ LÀM GIẢ CHỨNG CHỈ

Tóm tắt câu hỏi:

Cho em hỏi ạ! Em trai của em nó không có trực tiếp làm chứng chỉ, bạn bè nó liên hệ và đặt làm. Bên làm chứng chỉ gửi về địa chỉ nó và nó đi giao cho bạn nó. Lâu lâu mới có 1 đợt. Bây giờ bên làm chứng chỉ khóa máy. Bạn nó nộp vào trường bị phát hiện là giả. Nếu điều tra ra, Vậy cho em hỏi em trai của em có bị xử lý không ạ? Em xin chân thành cám ơn!?

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công Ty Luật Đất Việt. Với thắc mắc của bạn, Công Ty Luật Đất Việt xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý

– Bộ Luật hình sự 1999.

– Nghị định 138/2013/NĐ-CP.

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 267 Bộ Luật hình sự 1999 quy định tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức như sau:

“1. Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ đó nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng hoặc bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm:

a) Có tổ chức;

b) Phạm tội nhiều lần;

c)  Gây hậu quả nghiêm trọng;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội gây hậu quả rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ bốn năm đến bảy năm.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi  triệu đồng.”

Theo như bạn trình bày, em bạn giao chứng chỉ cho những cá nhân có nhu cầu, em của bạn không phải là người “sử dụng con dấu, tài liệu, giấy tờ giả” và cũng không có hành vi “nhằm lừa dối cơ quan, tổ chức hoặc công dân” theo Điều 267 Bộ Luật hình sự 1999. Tuy nhiên, vì không phải là lần đầu em bạn giao chứng chỉ giả nên việc em bạn có bị xử lý hình sự hay không còn tùy thuộc vào kết quả xác minh của cơ quan điều tra về hành vi và mục đích của việc tham gia của em bạn và xác định có dấu hiệu đồng phạm hay không?

Bên cạnh đó, em của bạn có thể bị xử phạt hành chính.

Theo Nghị định 138/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giáo dục:

“Điều 16. Vi phạm quy định về sử dụng và công khai thông tin cấp văn bằng, chứng chỉ.

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi không cập nhật và công khai thông tin về cấp văn bằng, chứng chỉ trên trang thông tin điện tử của đơn vị.

2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng văn bằng, chứng chỉ của người khác hoặc sử dụng văn bằng chứng chỉ bị tẩy, xóa, sửa chữa.

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi mua bán, sử dụng văn bằng, chứng chỉ giả.

4. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với hành vi làm giả văn bằng, chứng chỉ.

5. Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại các khoản 2, 3 và 4 Điều này.”

✅  Mua bán chứng chỉ hàn sẽ bị xử lý như thế nào ?

✅  Sử dụng chứng chỉ thợ hàn giả có bị xử lý hình sự không?

✅  Sử dụng chứng chỉ hàn giả, bằng nghề hàn giả bị xử lý thế nào?

✅  Xử Lý Hành Vi Làm Giả Chứng Chỉ Nghề Hàn

TRƯỜNG TRUNG CẤP CÔNG NGHỆ VIỆT MỸ
Hotline: 
0828278844 –  Zalo: 0828278844
Email: 
truongcongnghevietmy@gmail.com
Face: 
https://www.facebook.com/trungcapvietmy.edu.vn
Đăng ký nhập học: 
https://trungcapvietmy.edu.vn/dang-ky/
VP Bình Dương: 183 Đường Xuyên Á, Phường An Bình, Thành Phố Dĩ An, Tỉnh Bình Dương .

VP HCM: 41 An Nhơn, P. 17, Q. Gò Vấp, HCM.
VP QN: Số 168/17 Nguyễn Chí Thanh, Phường Quảng Phú, Thành Phố Quảng Ngãi, Tỉnh Quảng Ngãi.
VP Hà Nội: Số 210 Lê Trọng Tấn, P. Khương Mai, Q. Thanh Xuân, Thành phố Hà Nội.


One thought on “⁉⁉ Mua bằng lái máy xúc ở đâu?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Call Now Button
error: Content is protected !!